JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA
TEKNOLOJIA YA HABARI

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ina utaratibu wa kutoa taarifa ya utendaji wa Sekta ya
Mawasiliano kila robo mwaka kupitia tovuti ya Mamlaka www.tcra.go.tz. Dhumuni la taarifa hii
kwa vyombo vya habari ni kutoa mukhtasari kuhusu maendeleo ya sekta ya mawasiliano kwa robo
ya kwanza ya mwaka 2022/2023.

Kuhusu huduma za simu

Ripoti hii ya utendaji wa kisekta imeonesha ongezeko la asilimia 3.4 kwa laini za simu zinazotumika,
ambapo hadi mwezi Juni 2022 kulikuwa na laini Milioni 56.2 idadi iliyoongezeka hadi kufikia laini
milioni 58.1 Septemba 2022. Idadi hii ya laini za simu inahusisha line zinazotumiwa na watu na laini
zinazotumiwa kwa ajili ya mawasiliano kati ya mashine kwa mashine (M2M)

Aidha, takwimu zinaonyesha kwamba mikoa mitano (5) Tanzania inayoongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya laini za simu zinazotumika yaani (Active SIM-cards) hadi Septemba 2022 ni:- Dar es
salaam (Laini Milioni 9,756,697), Mwanza (Laini 3,700,914), Arusha (3,448,200), Mbeya
(3,089,848), na Tabora (3,060,407).

Uchambuzi wa laini hizo kwa watoa huduma unaonyesha kwamba kuna ushindani mkubwa; kwani
hakuna mtoa huduma mwenye zaidi ya asilimia 35 ya laini zilizosajiliwa.

Mwelekeo wa usajili kwa miaka mitano iliyopita unaonyesha ongezeko la asilimia nane (8) kwa
mwaka. Kuenea kwa laini miongoni mwa watu kumeongezeka kwa asilimia nne (4) kwa mwaka.
Kuenea kulikuwa asilimia 78 mwaka 2017, asilimia 81 mwaka 2018, asilimia 88 mwaka 2020 na
asilimia 91 mwaka 2021.

Kuhusu gharama za vifurushi vya simu na data

Wastani wa gharama za vifurushi vya simu zilikuwa shilingi 7.8 kwa kupiga simu ndani ya mtandao
mwezi Septemba 2022, kutoka shilingi 7.7 Juni 2022. Pamoja na ongezeko hili dogo, gharama bado
ni chini kulinganisha na vifurushi vya simu kwenda mitandao mingine. Wastani wa vifurushi vya
simu kwenda mitandao mingine ulikuwa shilingi 8.1 Septemba 2022; ikiwa ni ongezeko kutoka
shilingi 7.6 Juni 2022.

Wastani wa gharama za data Septemba 2022 zimebakia kuwa shilingi 1.8 (kwa MB) kama
ilivyokuwa Juni 2022.
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Idadi ya watumiaji wa huduma za intaneti

Watumiaji wa intaneti wameongezeka kutoka 29,169,958 Juni 2022 hadi 31,122,163 Septemba
2022 sawa na ongezeko la asilimia 6.7%

Mwelekeo wa ongezeko la watumiaji wa intaneti linaonesha kwamba kulikuwa na ukuaji wa
takriban asilimia 17 kila mwaka, katika kipindi cha miaka 5 ambapo mwaka 2017, kulikuwa na
watumiaji Milioni 16,106,636 na mwishoni mwa mwaka 2021 waliongezeka kufikia Milioni
29,103,482.

Matumizi ya intaneti yameongezeka kutoka wastani wa MB 6,037, kwa mtumiaji Machi 2022 hadi
MB 6,626 kwa mtumiaji Septemba 2022.

Idadi ya Watumiaji wa Mitandao ya Kijamii

Takwimu za ripoti hii ya utendaji wa sekta ya Mawasiliano nchini zinabainisha mitandao mitano (5)
ya kijamii inayotumiwa zaidi, hivyo kuongoza kwa kiwango kikubwa cha data iliyotumika kwa
kipimo cha GB; ambapo Mtandao wa kijamii wa FaceBook uliongoza kwa kurekodi (GB Bilioni 2.59),
ukifuatiwa na YouTube wenye (GB Bilioni 1.91), kisha WhatsApp uliokuwa na (Bilioni 1.58), na
TikTok ukiwa na (GB Milioni 999) ikifuatiwa na mitandao mingine.

INTERNET SERVICES WITH MOST BANDWIDTH USAGE (GB)

Facebook I
2,595,691,922
YouTube I 1,019,578,557
WhatsApp I 1,588,554,324
Tik Tok I 099,657,148
Instagram I 521,401,745

NetFlix NN 256,821,600

BitTorrent 161,807,684
File Transfers 151,046,549
Google Play 115,872,340

Telegram - 105,923,581

Uchambuzi umeonyesha Mitandao mitano ya kijamii iliyofikiwa zaidi kupitia kifaa kimojakimoja cha
mtumiaji (simu, kompyuta mpakato, kiskwambi, kompyuta ya mezani). Mitandao hiyo ni kama
ifuatavyo:- Facebook (Vifaa Milioni 3,487,393), WhatsApp (Vifaa Milioni 3,415,917), YouTube (Vifaa
Milioni 2,846,839), Instagram (Vifaa Milioni 2610,509), TikTok (Vifaa Milioni 1,601,392).

Kuhusu Sekta ya Utangazaji
Takwimu za utangazaji zinaonyesha kwamba visimbuzi 3,326,845 vilikuwa hewani Septemba 2022
vikiongezeka kutoka milioni 3,169,231 Juni 2022. Kati ya hivyo, 1,656,460 ni vya dijitali kwa mfumo
wa televisheni wa utangazaji wa mitambo ya ardhini (DTT) kulinganisha na 1,670,385 kwa mfumo
wa televisheni kwa satelaiti.

Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, S. L. P 474, 14414 DAR ES SALAAM, TANZANIA.
Simu +255 22 2199760-9 / +255 22 2412011-2 / +255 784558270-1 Fax: +255 22 2412009-10
Barua pepe: barua@fcra.go.tz, dg@tecra.go.tz, Tovuti: www.tcra.go.tz
ISO 9001:2015 Certified



Dar Es slaam inaongoza kwa kuwa na visimbuzi (1,270,755), ikifuatiwa na Arusha (272,702),
Mwanza (261,237) na Mbeya (218,007). Mikoa yenye visimbuzi vichache ni Songwe (1,568)
ukifuatiwa na Katavi (16,990).

Televisheni za waya (cable tv) zimeenea kutoka watu 16,786 waliounganishwa 2018 hadi 41,092
Septemba 2022. Huduma ya televisheni kwa waya (yaani cable Tv) imeenea mikoa ya Ziwa; ambapo
mkoa wa Simiyu unaongoza; ukiwa na jumla ya waliounganishwa 4,584, ikifuatiwa na Mwanza,
yenye 3,480.

Huduma za Kifedha katika Mtandao wa simu
Tanzania inazidi kuendeleza mfumo jumuishi wa kifedha kutokana na kuongezeka kwa watumiaji
wanaofanya miamala kupitia simu za mkononi.

Takwimu za mawasiliano za mwezi Septemba 2022 zinaonyesha kwamba huduma za pesa kupitia
simu za mkononi zimeongezeka. Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zineongezeka kutoka
38,008,482 Juni 2022 hadi 39,590,502 Septemba 2022.

Chart 1.0 Market Shares on Subscriptions

HALOTEL
9%

TTCL

VODACOM
39%

Idadi ya miamala imeongezeka kutoka Bil. 349,952,830 hadi miamala Bil. 366,178,409 Septemba
2022,
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Akaunti za pesa kwa simu zimeongezeka kwa asilimia 1.5 katika miezi tisa iliyopita; kuanzia Januari
hadi Septemba 2022; wakati miamala ikiongezeka kwa asilimia 2.

Idadi a Idadi a . .

Watumiaji . Miamala . WELUEREE L e
JANUARI 2022 35,201,960 308,569,751 10,350,248,535,456
FEBRUARI 2022 35,578,052 292,626,474 9,539,172,477,200
MACHI 2022 35,749,298 330,148,997 10,703,041,422,029
APRILI 2022 36,068,839 327,324,035 10,321,267,168,688
MEI 2022 36,302,884 352,362,035 10,689,193,723,704
JUNI 2022 37,407,233 343,639,879 11,608,009,683,538
JULAI 2022 38,008,482 349,952,830 12,548,569,958,747
AGOSTI 2022 38,504,971 356,790,863 12,741,158,372,863
SEPTEMBA 2022 39,590,502 366,178,409 12,722,059,888,707

Kuhusu huduma za Posta
Huduma za utumaji na upokeaji wa vifurushi na vipeto ndani ya nchi zinazidi kushamiri na
kuchochea ukuaji wa biashara mtandao ambapo kwa robo mwaka ya kwanza ya 2022 vifurushi
vilivyotumwa ni 513,080. Katika Sekta hii ya Posta pia tumetuma kwenda nje ya nchi jumla ya
vifurushi na vipeto 49,286 na kupokea 21,962 huduma hii inaendelea kuchagiza ukuaji wa biashara
mtandao au e-commerce.

Hitimisho

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inaendelea kuweka mazingira wezeshi ili kuhakikisha Watoa
Huduma wanaendelea kutoa huduma kwa ufanisi, weledi na ubora ili kukidhi mahitaji ya jamiii yetu
kwa Maendeleo chanya ya uchumi wa Kidijitali.

IMETOLEWA NA

MKURUGENZI MKUU
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